Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 12

Chủ đề: đơn giá quyết toán chỉ định thầu

  1. #1
    truong trung lam Guest

    Cool đơn giá quyết toán chỉ định thầu

    Dạ chào thầy. cho em hỏi
    1/ trong chỉ định thầu thì đơn giá QT lấy theo giá DT được duyệt hay sao thầy ?
    2/ (Chỉ đinh thầu) Công trình được duyệt dự toán tháng 1/2012 chi phí xây lắp 2.000.000.000. Thời gian đóng thầu là ngày 20 tháng 7. Thi công tháng 8/2012.
    đơn vị thi công lập hồ sơ đề xuất đúng các định mức theo quy định, nhưng giá vật liệu thì em thấy như thế này
    + Giá dầu Dizen theo DT tháng 1/2012 là 17.000.000
    + Giá dầu Dizen theo DT tháng 6/2012 là 15.000.000
    + Giá dầu Dizen theo DT tháng 7/2012 là 16.000.000 (ngày 15 hàng tháng là có bảng báo giá của SXD)
    + Giá dầu Dizen trong đơn giá đề xuất nhà thầu lấy theo đơn giá tháng 1/2012 là 17.000.000
    Vì theo em được biết nhà thầu chỉ nhận được hồ sơ đề xuất chứ không được biết DT duyệt tháng mấy.
    cho em hỏi lấy đơn giá như nhà thầu vậy là đúng không, nếu sai thì phải lấy theo giá tháng 6 hay tháng 7 là hợp lý ạ và có văn bản nào nói chuyện này không. có người bảo lấy trước 28 ngày trước đóng thầu là sao anh.

  2. #2
    Ngày tham gia
    May 2008
    Bài viết
    1,201
    Thanked: 0

    Mặc định Re: đơn giá quyết toán chỉ định thầu

    Trích dẫn Gửi bởi truong trung lam Xem bài viết
    Dạ chào thầy. cho em hỏi
    1/ trong chỉ định thầu thì đơn giá QT lấy theo giá DT được duyệt hay sao thầy ?
    2/ (Chỉ đinh thầu) Công trình được duyệt dự toán tháng 1/2012 chi phí xây lắp 2.000.000.000. Thời gian đóng thầu là ngày 20 tháng 7. Thi công tháng 8/2012.
    đơn vị thi công lập hồ sơ đề xuất đúng các định mức theo quy định, nhưng giá vật liệu thì em thấy như thế này
    + Giá dầu Dizen theo DT tháng 1/2012 là 17.000.000
    + Giá dầu Dizen theo DT tháng 6/2012 là 15.000.000
    + Giá dầu Dizen theo DT tháng 7/2012 là 16.000.000 (ngày 15 hàng tháng là có bảng báo giá của SXD)
    + Giá dầu Dizen trong đơn giá đề xuất nhà thầu lấy theo ơn giá tháng 1/2012 là 17.000.000
    Vì theo em được biết nhà thầu chỉ nhận được hồ sơ đề xuất chứ không được biết DT duyệt tháng mấy.
    cho em hỏi lấy đơn giá như nhà thầu vậy là đúng không, nếu sai thì phải lấy theo giá tháng 6 hay tháng 7 là hợp lý ạ và có văn bản nào nói chuyện này không. có người bảo lấy trước 28 ngày trước đóng thầu là sao anh.
    Việc quyết toán theo TT 19/2011/TT-BTC ngày 14 tháng 02 năm 2011 ghi rõ phải tuân thủ theo hình thức hợp đồng đã ký, không phân biệt hình thức lựa chọn nhà thầu, do đó phải theo đơn giá công việc của nhà thầu đề xuất và hình thức hợp đồng đã ký để quyết toán. Bạn đang nhằm lẫn giữa đơn giá các thành phần hao phí trong công việc với đơn giá công việc ( đơn giá xây dựng)
    Điều 16. Thẩm tra quyết toán đối với dự án không kiểm toán báo cáo quyết toán
    1.3.2. Thẩm tra những công việc do các nhà thầu thực hiện theo hợp đồng:
    Tùy theo đặc điểm, tính chất của dự án, công trình xây dựng; với tất cả các loại hợp đồng trong hoạt động xây dựng; các bên tham gia ký kết hợp đồng phải thỏa thuận giá hợp đồng xây dựng (không phân biệt hình thức lựa chọn nhà thầu) theo một trong các hình thức giá hợp đồng sau đây:
    - Giá hợp đồng trọn gói;
    - Giá hợp đồng theo đơn giá cố định;
    - Giá hợp đồng theo giá điều chỉnh;
    - Giá hợp đồng theo thời gian;
    - Giá hợp đồng theo tỷ lệ phần trăm (%).
    Thân chào!
    PhD. Lương Văn Cảnh
    www.dutoan.vn
    luongvancanh@gmail.com

  3. #3
    truong trung lam Guest

    Mặc định Re: đơn giá quyết toán chỉ định thầu

    dạ em cảm ơn thầy
    cho em hỏi thêm
    đơn vị thẩm tra QT phê duyệt kết quả Xây Lắp bằng giá được duyệt (CHỉ định thầu) có đúng không thầy. vì đơn giá đã được duyệt (Chấm hồ sơ đề xuất).đơn giá QT = đơn giá đề xuất= đơn giá hợp đồng. Hợp đồng điều chỉnh thì khi điều chỉnh đ?u được phê duyệt lại hết và có phục lục ký ta A-B thầy ạ
    Theo như thầy nơi ở trên theo đơn giá công việc của nhà thầu đề xuất vậy là chấp nhận. em không hỉu rõ tráh nhiệm của mình xin thầy chỉ thêm

  4. #4
    Ngày tham gia
    May 2008
    Bài viết
    1,201
    Thanked: 0

    Mặc định Re: đơn giá quyết toán chỉ định thầu

    Trích dẫn Gửi bởi truong trung lam Xem bài viết
    dạ em cảm ơn thầy
    cho em hỏi thêm
    đơn vị thẩm tra QT phê duyệt kết quả Xây Lắp bằng giá được duyệt (CHỉ định thầu) có đúng không thầy. vì đơn giá đã được duyệt (Chấm hồ sơ đề xuất).đơn giá QT = đơn giá đề xuất= đơn giá hợp đồng. Hợp đồng điều chỉnh thì khi điều chỉnh đ?u được phê duyệt lại hết và có phục lục ký ta A-B thầy ạ
    Theo như thầy nơi ở trên theo đơn giá công việc của nhà thầu đề xuất vậy là chấp nhận. em không hỉu rõ tráh nhiệm của mình xin thầy chỉ thêm
    Bạn phải xem lại hình thức giá trong hợp đồng đã ký loại gì thì mới khẳng định nội dung trên đúng hay sai
    Thân chào!
    PhD. Lương Văn Cảnh
    www.dutoan.vn
    luongvancanh@gmail.com

  5. #5
    truong trung lam Guest

    Mặc định Re: đơn giá quyết toán chỉ định thầu

    Dạ hợp đồng là theo đơn giá điều chỉnh thầy ạ.
    em không hiểu đơn giá điều chỉnh lấy theo thế nào.
    có phải đơn giá lấy theo thời điểm thi công hay không.
    khi CĐT QT thì đơn giá này dựa vào đâu thì chính xác.
    + Em có công trình này cụ thể thầy xem chỉ giúp em với
    Công trình chỉ định thầu và đơn giá là điều chỉnh
    DT được duyệt là tháng 12 năm 2008 với giá trị XL là 3 tỷ.
    kế hoạch chỉ định thầu quý II năm 2009. và ngày đóng thầu là ngày 4/6/2009. đơn vị dựa hồ sơ yêu lập HSĐX và đơn giá lấy theo đúng giá DT được duyệt.
    Giá vật liệu trong DT được duyệt 2008 cao hơn rất nhiều so với thời điểm đóng thầu. Em kiểm tra thấy không hợp lý.Em hỏi chủ đầu tư sao không di?u chỉnh DT lại tháng 5/2009 rồi chấm thầu. như vậy giá trị XL sẻ giảm rất nh?u không lãng phí.Em yêu cầu vậy có đúng không.
    và lỗi là của ai. và giwof em phải xử lý như thế nào ạ.
    Cảm ơn thầy nhiều!

  6. #6
    truong trung lam Guest

    Mặc định Re: đơn giá quyết toán chỉ định thầu

    giờ em chiết tính lại và lấy giá VL có trước thời gian đóng thầu để tính. các quy định vận lấy theo quy định hiện hành của nhà nước có đúng không ạ

  7. #7
    Ngày tham gia
    May 2008
    Bài viết
    1,201
    Thanked: 0

    Mặc định Re: đơn giá quyết toán chỉ định thầu

    Hi.
    VỀ nguyên tắc, nếu dự toán được duyệt có giá khác biệt so với thực tế thì phải duyệt lại rồi mới đấu thầu. Nhưng các chủ đầu tư muốn triển khai nhanh gói thầu nên giữ giá trị củ để đấu thầu cũng không ảnh hưởng mấy nếu như đấu thầu thật sự và có sự cạnh tranh giữa các nhà thầu. Trong trường hợp của bạn thì chỉ định thầu và áp dụng hình thức giá hợp đồng theo đơn giá điều chỉnh là hợp lý. Tuy nhiên trong hợp đồng, phải quy định rõ cách điều chỉnh cụ thể như thế nào để khi quyết toán có cơ sở thực hiện.
    Nếu trong hợp đồng chưa quy định cách điều chỉnh thì bây giờ 2 bên ký phụ lục hợp đồng để đưa nội dung điều chỉnh vào. Lúc này 2 bên phải thỏa thuận nội dung điều chỉnh, từ đó bạn mới có cơ sở để quyết toán.
    Nội dung điều chỉnh đơn giá để công bằng 2 bên, tôi đề nghị lấy đơn giá theo thời điểm thi công. Còn cơ cấu chi phí như thế nào để ra được được đơn giá công việc thì 2 bên thỏa thuận nhé
    Thân chào!
    PhD. Lương Văn Cảnh
    www.dutoan.vn
    luongvancanh@gmail.com

  8. #8
    truong trung lam Guest

    Mặc định Re: đơn giá quyết toán chỉ định thầu

    Dạ cảm ơn thầy
    em đã hiểu được rất nhiều từ bài viết của thầy.
    cho em hỏi giá vật liệu nhà thầu lập là quyền của bên nhà thầu.Miễn là không vượt giá gói thầu
    đơn vị thẩm tra QT chỉ kiểm tra cách xây dưng đơn gía có phù hợp với quy định hay không đúng không ạ.
    khi kiểm tra đơn giá QT mình không nên để ý tới DT hay đơn giá.
    vì theo em nghĩ đơn giá đã được tổ chấm thầu duyệt nên mình không bàn cãi. khi có điều chỉnh thì mình mới dựa vào cái ban đầu được duyệt mà ?C theo hợp đồng ký kết đúng không thầy


  9. #9
    truong trung lam Guest

    Mặc định Re: đơn giá quyết toán chỉ định thầu

    Dạ chào thầy. như vấn đề ở trên thì hợp đồng được điều chỉnh trong trường hợp giá nhiên vật liệu, vật tư, thiết bị nêu trong hợp đồng có biến động lớn, ảnh hưởng trực tiếp tới việc thực hiện hợp đồng. như vậy em có thể lấy đơn giá tại thời đim thi công được không. hay lấy giá tại thòi điểm có giá đóng thầu. vì lúc này giá vật liệu giảm rất nhiều vì năm 2008 lạm phát thầy ạ

  10. #10
    Ngày tham gia
    May 2008
    Bài viết
    1,201
    Thanked: 0

    Mặc định Re: đơn giá quyết toán chỉ định thầu

    Như thế nào được xem là "có biến động lớn". Không rõ ràng. Lấy theo thời điểm thi công là công bằng cho cả 2 bên
    Thân chào!
    PhD. Lương Văn Cảnh
    www.dutoan.vn
    luongvancanh@gmail.com

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

  1. Xác định giá trị dự toán và tổng dự toán gói thầu tư vấn
    Bởi linhnm trong diễn đàn Quản lý chi phí - Dự toán
    Trả lời: 1
    Bài cuối: 08/01/17, 02:34 PM
  2. thắc mắc về quyết toán đối với công trình chỉ định thầu
    Bởi taison trong diễn đàn Quản lý Hợp đồng - Thanh toán- Quyết toán - Kiểm toán
    Trả lời: 11
    Bài cuối: 12/09/14, 02:35 PM
  3. Quyết toán hợp đồng trọn gói, hình thức chỉ định thầu
    Bởi luongvancanh trong diễn đàn Quản lý Hợp đồng - Thanh toán- Quyết toán - Kiểm toán
    Trả lời: 1
    Bài cuối: 07/01/13, 05:59 PM
  4. Xác nhận khối lượng hoàn thành để thanh quyết toán và vai trò TVGS khi có tổng thầu
    Bởi D2K trong diễn đàn Quản lý Hợp đồng - Thanh toán- Quyết toán - Kiểm toán
    Trả lời: 1
    Bài cuối: 04/04/12, 02:42 PM
  5. Thẩm tra Quyết toán đối với gói thầu Chỉ định thầu, hình thức hợp đồng theo đơn giá điều chỉnh
    Bởi haitramy trong diễn đàn Quản lý Hợp đồng - Thanh toán- Quyết toán - Kiểm toán
    Trả lời: 2
    Bài cuối: 25/10/11, 11:15 AM

Tag của Chủ đề này

Quyền viết bài

  • Bạn không thể đăng chủ đề mới
  • Bạn không thể gửi trả lời
  • Bạn không thể gửi đính kèm
  • Bạn không thể sửa bài
  •